Reflection
The following are the lesson plans that I used during my
practice teaching . Some of it are bit idealistic and it takes two to three
days to achieved the goals. But I decided to include it to my portfolio. Because
I know that my students enjoyed doing the activities. And I learned how to
measure and plan my lesson that is appropriate to the time intended for the
lesson. Lastly, it is the sign of my development as a future teacher.
********************************************
STA.
MONICA NATIONAL HIGH SCHOOL
Sta.
Monica, Hagonoy, Bulacan
Banghay
Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan
Mga Kontemporaryong Isyu sa Ikasampu
na Baitang
Setyembre 13-14, 2017
I.
Layunin
Sa loob ng isang oras ang mga
mag-aaral ay inaasahang:
- Nailalahad ang mga mabuti at hindi
mabuting dulot ng gloalisasyon;
- Napahahalagahan ang ugnayan ng mga
anyo ng globalisasyon; at
- Nakakaguhit ng representasyon ng
mga implikasyon ng globalisasyon at solusyon sa pagharap ng hamon nito.
II.
Paksang Aralin
A. Paksa: Pagharap sa Hamon ng Globalisasyon
B. Sanggunian: Mga Kontemporaryong Isyu: Hamon at
Pagtugon (Pahina 178 - 181)
C. Mga Kagamitan: Mga tulong biswal, pisara, eraser at
yeso.
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1.
Panalangin
2.
Pagbati
3.
Pagsasaayos ng silid
4.
Pagtatala ng Lumiban
5.
Pagbabalik – aral
B. Paglinang sa Gawain
1. Paggaganyak
Ang guro ay magpapakita ng larawan na patungkol
sa pagharap sa hamon ng globalisasyon.
a. Ano ang ipinakikita sa larawan?
b. Ano ang masama at mabuting epekto ng globalisasyon?
2. Paglalahad
1. Ano ang mga paraan upang maharap ang mga
hamon ng globalisasyon?
- Guarded Globalization
- Fair Trade
- Pagtulong sa Bottom Billion
2.
Ano ang Guarded Globalization?
3.
Ano ang Fair Trade?
4.
Ano ang Bottom Billion?
5.
Bakit kailangang tulungan ang Bottom Billion?
C. Paglalahat
1.
Bakit kailangang harapin ang mga hamon ng globalisasyon?
2.Gaano
kahalagang malaman mo ang mga mabuti at hindi mabuting dulot ng gloalisasyon?
3.
Bakit kailangang tulungan ang mga mahihirap na bansa na tinatawag na bottom
billion?
- Paglalapat
Pangkatang
Gawain: Ang mga mag-aaral ay ipapangkat sa lima. Ang bawat pangkat ay bibigyan
ng sapat na oras upang magawa ang poster na may temang “Globalisasyon: Implikasyon at solusyon sa pagharap sa hamon
ng pag-unlad.”
GRASPS
para sa Poster Making
Goal: Makagawa
ng poster na nagpapakita ng temang “Globalisasyon: Implikasyon at solusyon sa pagharap sa hamon
ng pag-unlad.”
Role: Mga
mag-aaral na naglalayong ipakita at ibahagi ang kanilang kaalaman ukol sa
globalisasyon.
Audience: Mga
kamag-aral.
Situation: Marami
sa mga kapwa kamag-aaral ay walang ideya tungkol sa globalisasyon. Bilang
mahuhusay na mag-aaral ay ibabahagi ninyo nang inyong kaalaman tungkol rito.
Product/Process: Sa
pamamagitan ng isang poster.
Standards:
Koneksyon sa Tema – 35%
Pagkamalikhain – 35%
Pakikibahagi ng mga miyembro – 30%
Kabuuan -100%
IV.
Pagtataya
Tukuyin
ang mga sumusunod at isulat ang kasagutan sa patlang.
Guarded Globalization
1. Pakikialam ng pamahalaan sa kalakalang panlabas na naglalayong hikayatin ang
mga lokal na namumuhunan at bigyang- proteksiyon ang mga ito upang makasabay sa
kompetisyon laban sa malalaking dayuhang negosyante.
Guarded
Globalization 2. Tumutukoy sa pangangalaga sa
panlipunan, pang-ekonomiko at pampolitikal na kalagayan ng maliliit na namumuhunan.
Fair
Trade
3. Pagbibigay ng sapat at ligtas na trabaho sa kababaihan at mga bata at
paggawa ng mga produktong ligtas sa lahat.
Bottom
Billion 4. Tulong-pinansiyal (economic aid) ng mayayamang
bansa.
Fair
Trade
5. Nangangahulugan ng higit na moral at
patas na pang-ekonomiyang sistema sa daigdig
V.
Takdang Aralin
Sagutin
ang mga sumusunod.
- Ano ang lakas paggawa?
- Ano ang mga isyu sa paggawa?
- Ano ang kaugnayan ng
globalisasyon sa mga isyu sa
paggawa?
Sanggunian: Mga
Kontemporaryong Isyu: Hamon at Pagtugon Pahina
187-189 o Internet
Inihanda ni:
Mark Simon B.
Catajan
AP Student
Teacher
Iniwasto at Sinang-ayunan ni:
Arlene C.
Magtira
Cooperating
Teacher
********************************************
STA.
MONICA NATIONAL HIGH SCHOOL
Sta.
Monica, Hagonoy, Bulacan
Banghay
Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan
Mga Kontemporaryong Isyu sa Ikasampu na Baitang
Setyembre 26-27, 2017
I. Layunin
Sa loob ng isang oras ang mga
mag-aaral ay inaasahang:
- Natutukoy ang mga kasanayan at kakayahan na angkop sa globally
standard na paggawa;
- Napahahalagahan ang mga naitutulong ng iba’t ibang sektor sa
paggawa;
- Nasusuri ang apat na haligi para sa isang disente at marangal na
paggawa; at
- Nakakabuo ng isang ulat tungkol sa kalagayan ng mga manggagawa sa
iba’t ibang sektor.
II.
Paksang Aralin
A. Paksa: Ang
Globalisasyon at ang mga Isyu sa Paggawa
B. Sanggunian: Mga Kontemporaryong Isyu: Hamon at
Pagtugon (Pahina 189 - 196)
C. Mga Kagamitan: Mga tulong biswal, pisara, eraser at
yeso.
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1.
Panalangin
2.
Pagbati
3.
Pagsasaayos ng silid
4.
Pagtatala ng Lumiban
5.
Pagbabalik – aral
B. Paglinang sa Gawain
1. Paggaganyak
Ang guro ay
2. Paglalahad
1. Ano-ano mga isyu sa paggawa na dulot ng
globalisasyon?
Ø Mababang
pasahod
Ø Kawalan
ng seguridad sa pinapasukang kompanya
Ø Job-mismatch
bunga ng mga job-skills mismatch
Ø Kontraktuwalisasyon
sa paggawa
Ø Mura
at flexible labor
Ø Mabilis
na pagdating at paglabas ng mga puhunan ng mga dayuhang namumuhunan na mas
nagpatingkad naman ng kompetisyon sa hanay ng mga dayuhang kompanya at
korporasyon sa bansa.
Ø
demand
ng bansa para sa iba’t ibang kakayahan o kasanayan sa paggawa na globally
standard
2. Ano ang mga kasanayan at kakayahan na angkop
sa ika-21 siglo?
ü
Media
and Technology Skills
ü
Learning
and Innovation Skills
ü
Communication
Skills
ü Life and Career Skills
3. Ano ang
ang apat na haligi para sa
isang disente at marangal na paggawa?
1.
Employment
Pillar
2.
Worker’s
Rights Pillar
3.
Social
Protection Pillar
4.
Social
Dialogue Pillar
C. Paglalahat
1.
Paano nakakaapekto ang mga isyu sa
paggawa sa kalagayan ng mga manggagawa sa kasalukuyan?
D.
Paglalapat
Pangkatang
Gawain: Ang mga mag-aaral ay ipapangkat sa tatlo. Ang bawat pangkat ay magsasagawa
ng malayang talakayan hinggil sa mga nakapaloob na isyu sa mga sektor ng mga
manggagawa at kanilang kalagayan. Ito ay tatagal lamang ng lima hanggang walong
minuto.
Pangkat
1: Sektor ng Agrikultura (News Report)
Pangkat
2: Sektor ng Industriya (Press Conference)
Pangkat
3: Sektor ng Serbisyo {Panel Discussion)
Pamantayan
Daloy
ng– 35%
Pagkamalikhain
– 35%
Pakikibahagi ng mga miyembro – 30%
Kabuuan -100%
IV.
Pagtataya
A. Ibigay
ang apat na kasanayan na angkop sa ika-21 siglo?
1.
Media
and Technology Skills
2.
Learning
and Innovation Skills
3.
Communication
Skills
4. Life and Career Skills
B. Sagutin ang mga sumusunod. (2
Puntos)
5-6 Bakit mahalaga ang iba’t ibang sector sa
paggawa?
7-8 Bakit mahalagang taglay
mo ang mga kasanayan na angkop sa ika-21 siglo?
9-10 Bakit kailangang
pahalagahan ang apat na haligi ng disente at marangal na paggawa?
V.
Takdang Aralin
Sagutin
ang mga sumusunod.
- Ano ang Iskemang Subcontracting?
- Ano ang dalawang anyo ng subcontracting?
- Ano ang
pinagkaiba ng underemployment at unemployment?
Sanggunian:
Mga Kontemporaryong Isyu: Hamon at
Pagtugon Pahina 196 -204 o Internet
Inihanda ni:
Mark Simon B.
Catajan
AP Student
Teacher
Iniwasto at Sinang-ayunan ni:
Arlene C.
Magtira
Cooperating
Teacher
********************************************
STA.
MONICA NATIONAL HIGH SCHOOL
Sta.
Monica, Hagonoy, Bulacan
Banghay
Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan
Mga Kontemporaryong Isyu sa Ikasampu na Baitang
Nobyembre 8-10, 2017
I. Layunin
Sa loob ng isang oras ang mga
mag-aaral ay inaasahang:
- Nasusuri ang mga uri ng kasarian (gender) at sex;
- Naipapahayag ang sariling pakahulugan sa kasarian at sex; at
- Nakakagawa ng sariling manipestasyon ng kasarian upang maipahayag
ang kanilang sarili.
II.
Paksang Aralin
A. Paksa: Konsepto
ng Kasarian
B. Sanggunian: Mga Kontemporaryong Isyu: Hamon at
Pagtugon (Pahina 262 - 265) at Mga Kontemporaryong Isyu ni Jens Micah De
Guzman. 388 Mc Arthur Highway, Dalandanan, Valenzuela City: JO-ES Publishing
House, Inc., 2017. (Pahina 188-189)
C. Mga Kagamitan: Mga tulong biswal, itlog, pisara,
eraser at yeso.
III.
Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1.
Panalangin
2.
Pagbati
3.
Pagsasaayos ng silid
4.
Pagtatala ng Lumiban
5.
Pagbabalik – aral
B. Paglinang sa Gawain
1. Paggaganyak
Ang guro ay magpapakita ng isang itlog
at ikokonekta ang kanyang dalang itlog sa bagon aralin.
1.
Bakit ako may dalang itlog at ano ang kinalaman
ng itlog sa ating aralin?
2. Naniniwala kaba na ikaw ay galking sa itlog?
3.
Naniniwala kaba na ang tgao ay may itlog, kun g naniniwala ka anong klaseng
itlog?
2. Paglalahad
1. Ano ang pagkakaiba ng sex at gender?
Ayon sa World Health Organization (2014), ang SEX ay tumutukoy sa biyolohikal at pisyolohikal na katangian
na nagtatakda ng pagkakaiba ng babae sa lalaki. Samantalang ang GENDER naman ay tumutukoy sa mga panlipunang gampanin, kilos, at gawain
na itinatakda ng lipunan para sa mga babae at lalaki.
• Katangian ng Sex (Characteristics of Sex)
Ø Ang mga babae ay
nagkakaroon ng buwanang regla.
Ø Ang mga lalaki ay may
testicle (bayag).
• Katangian ng Gender (Characteristics of Gender)
Ø Nakabase sa gender roles at kultura.
2.
Ano ang pinagkaiba ng Sexual Orientation at Gender Identity o ang SOGI?
Ayon sa GALANG Yogyakarta, ang oryentasyong
seksuwal (sexual orientation) ay tumutukoy sa kakayahan ng isang tao na
makaranas ng malalim na
atraksiyong apeksyonal, emosyonal,
sekswal; at ng
malalim na pakikipagrelasyon sa taong ang
kasarian ay maaaring katulad ng sa kanya, iba sa kanya, o kasariang higit sa isa.
Samantalang ang pagkakakilanlang
pangkasarian (gender identity) ay kinikilala bilang malalim na damdamin at
personal na karanasang pangkasarian ng isang tao, na maaaring nakatugma o hindi
nakatugma sa sex niya nang siya’y
ipanganak, kabilang ang personal na pagtuturing niya sa sariling katawan (na
maaaring mauwi, kung malayang pinipili, sa pagbabago ng anyo o kung ano ang
gagawin sa katawan sa pamamagitan ng pagpapaopera, gamot, o iba pang paraan) at
iba pang ekspresyon ng kasarian, kasama na ang pananamit, pagsasalita, at
pagkilos.
3. Isa-isahin ang uri ng sekswalidad.
A.
Heterosexuality/ Heterosexual - sexual attraction sa opposite sex. Hal. Babae
sa Lalaki.
B.
Homosexuality/ Homosexual - sexual
attraction sa same sex. Hal. Babae sa babae at Lalaki sa lalaki.
C.
Bisexuality/ Bisexual - Naaakit sa babae
at lalaki.
D.
Asexuality/Asexual - mga taong walang
nararamdamang atraksiyong seksuwal sa anumang kasarian. (Sexually Inactive).
4. Ano ang
ibig sabihin ng LGBTQ?
Lesbian
(tomboy) - sila ang mga babae na ang kilos at
damdamin ay panlalaki; mga babaeng may pusong lalaki at umiibig sa kapwa
babae (tinatawag
sa ibang bahagi ng Pilipinas na tibo at tomboy).
Gay
(bakla) - mga lalaking nakararamdam ng
atraksyon sa kanilang kapwa lalaki; may iilang bakla ang nagdadamit at
kumikilos na parang babae (tinatawag sa ibang bahagi ng Pilipinas na; bakla,
beki, at bayot).
Bisexual - mga taong nakararamdam ng atraksyon sa dalawang kasarian
Transgender - kung ang
isang tao ay nakararamdam na siya ay nabubuhay sa maling katawan, ang kaniyang
pag-iisip at ang pangangatawan ay hindi magkatugma, siya ay maaaring may
transgender na katauhan
Queer o Questioning - mga taong
hindi pa tiyak ang seksuwalidad.
C. Paglalahat
1.
Ano ang dati mong iniisip tungkol sa mga konsepto ng kasarian tulad ng sex at
gender?
2.
Naging maliwanag ba sayo ang kaibahan ng sex at gender?
3.
Paano nakakaapekto ang lipunan sa
paghubog ng pagkakailanlan ng isang tao?
4.
Sa iyong palagay, dapat bang husgahan ang isang tao ng dahil sa kanyang
sekswalidad?
D.
Paglalapat
A. Paano
Nagkaiba?: Ilista ang pagkakaiba ng sex at gender sa mga kahon sa ibaba.
SEX
|
GENDER
|
Ø tumutukoy
sa biyolohikal
at pisyolohikal na katangian na nagtatakda ng pagkakaiba ng babae sa
lalaki.
Ø Ang mga babae ay
nagkakaroon ng buwanang regla.
Ø Ang mga lalaki ay may
testicle (bayag).
|
Ø tumutukoy
sa mga panlipunang gampanin, kilos, at gawain na itinatakda ng
lipunan para sa mga babae at lalaki.
Ø Nakabase sa gender roles at
kultura.
|
B.
Gender
at Sex: Ano nga Ba?: Sa pagkakataong ito, maaari mo nang ibigay at isulat sa
ibaba ang pagkakaiba ng gender at sex mula sa mga natutunan mo sa aralin sa
pamamagitan ng pagkumpleto sa mga pangungusap sa ibaba.
Mula
sa araling ito, natutunan ko na ang sex ay ______________________
_______________________________________________________________________________________________samantalang
ang gender naman ay tumutukoy sa_____________________________________________________________________.
Natutunan
ko rin na ang oryentasyong seksuwal (sexual orientation) ay naiiba sa
pagkakakilanlang pangkasarian. Ang oryentasyong seksuwal ay _____________________________________________________________________________________________samantalang
ang pagkakakilanlang pangkasarian (genderidentity) ay
___________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________.
IV.
Pagtataya
A. Tukuyin
ang mga sumusunod na pahayag at isulat sa patlang bago ang numero ang
kasagutan.
Sex 1. Tumutukoy
sa biyolohikal
at pisyolohikal na katangian na nagtatakda ng
pagkakaiba ng babae sa lalaki.
Asexuality/Asexual 2. Mga
taong walang nararamdamang atraksiyong seksuwal sa anumang kasarian.
Gender 3. Tumutukoy sa mga
panlipunang gampanin,
kilos, at gawain na itinatakda ng lipunan para sa mga babae at lalaki.
Heterosexuality/ Heterosexual 4. sexual
attraction sa opposite sex. Hal. Babae sa Lalaki.
Bisexual
5. mga taong nakararamdam ng atraksyon sa dalawang kasarian.
Homosexuality/ Homosexual 6.
sexual attraction sa
same sex. Hal. Babae sa babae at Lalaki sa lalaki.
Transgender
7. Kung
ang isang tao ay nakararamdam na siya ay nabubuhay sa maling katawan, ang
kaniyang pag-iisip at ang pangangatawan ay hindi magkatugma,
siya ay maaaring may transgender na katauhan.
Gay
(bakla) 8. Mga lalaking nakararamdam ng
atraksyon sa kanilang kapwa lalaki; may iilang bakla ang
nagdadamit at kumikilos na parang babae (tinatawag sa ibang bahagi ng Pilipinas
na; bakla, beki, at bayot).
Queer o Questioning 9. Mga taong hindi pa
tiyak ang seksuwalidad.
Oryentasyong
Seksuwal (Sexual Orientation) 10. Tumutukoy
sa kakayahan ng isang tao na makaranas ng malalim na atraksiyong
apeksyonal, emosyonal, sekswal;
at ng malalim
na pakikipagrelasyon
sa taong ang kasarian ay maaaring katulad ng sa kanya, iba sa kanya, o kasariang higit sa isa.
V.
Takdang Aralin
Gamit ang isang itlog lagyan ito ng
desenyo na nagpapakita ng inyong sarili o personalidad at iguhit ang inyong gender
symbol sa itlog.
Inihanda ni:
Mark Simon B.
Catajan
AP Student
Teacher
Iniwasto at Sinang-ayunan ni:
Arlene C.
Magtira
Cooperating
Teacher
No comments:
Post a Comment